Sinh Viên Tình Nguyện BXMĐ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Sinh Viên Tình Nguyện BXMĐ

Nhiệt Tình-Tự Tin-Năng Động-Sáng Tạo

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

April 2024
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
2930     

Calendar Calendar

Latest topics

» Máy đo tình yêu
by kimhuong Wed Nov 23, 2011 9:29 pm

» khong nghe thiet rang chiu
by hangocngan Sun Jul 31, 2011 6:27 am

» Mem tự "xướng"
by bo_gia90 Fri Jun 03, 2011 9:46 pm

» TIẾP SỨC MÙA THI 2011: 17.000 SINH VIÊN HỖ TRỢ THÍ SINH
by Thế Bảo Fri May 27, 2011 10:55 pm

» "Điểm danh" những lỗi của con gái khiến con trai cực kì ghét
by Thế Bảo Fri May 27, 2011 10:49 pm

» Giới hạn giữa thích và yêu
by gianggiangonline Mon Mar 14, 2011 9:26 am

» Những bài hát hay của nhóm nhạc Backstreet Boy
by nguyenhungson72 Fri Feb 25, 2011 1:08 am

» Bánh đa cua Hải Phòng
by jasmine Tue Feb 01, 2011 9:23 pm

» Truyền thuyết hoa hồng xanh.
by jasmine Tue Feb 01, 2011 2:50 am

» Triết lý "yêu".ok!!!
by jasmine Tue Feb 01, 2011 2:01 am

Top posters
ThanhNguyen (245)
Sống đâu chỉ cho riêng mình Vote_lcapSống đâu chỉ cho riêng mình Voting_barSống đâu chỉ cho riêng mình Vote_rcap 
Thế Bảo (237)
Sống đâu chỉ cho riêng mình Vote_lcapSống đâu chỉ cho riêng mình Voting_barSống đâu chỉ cho riêng mình Vote_rcap 
KeyOfLove (100)
kimhuong (76)
hangocngan (71)
Member_Vip (58)
songtinh211 (51)
bo_gia90 (50)
kevin_nguyen (25)
hoang_sun123 (21)

Thống Kê
Hiện có 12 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 12 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 57 người, vào ngày Thu Feb 01, 2024 5:32 am
Statistics
Diễn Đàn hiện có 108 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: ngoclien46

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 1102 in 364 subjects

You are not connected. Please login or register

Sống đâu chỉ cho riêng mình

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Sống đâu chỉ cho riêng mình Empty Sống đâu chỉ cho riêng mình Wed Jul 14, 2010 11:02 pm

ThanhNguyen

ThanhNguyen
(¯`'•.¸QuảnLý¸.•'´¯)
(¯`'•.¸QuảnLý¸.•'´¯)

[color=darkred]Tôi phụ mọi người trong đoàn xách đồ đạc xuống xe, mang vào nhà bếp chuẩn bị bữa trưa. Vào nhà bếp mọi người nhanh chóng phân chia nhóm làm việc, nhóm phụ trách rửa rau, nhóm có nhiệm vụ làm nước chấm, nhóm đảm nhiệm đổ bánh xèo...

Công việc hoàn tất, cả đoàn cùng nhau xếp từng cái bánh xèo vào cà mên đem đến cho các bệnh nhân. Năm ngoái đến đây tôi được phân công vào khoa dưỡng lão nữ được lắng nghe những tâm sự chân thành của những người bà, người chị đã gần chục năm trời xa lánh cuộc sống ồn ào của thành phố, xa người thân. Lần này tôi được phân công đến khoa tâm thần. Nhiều bạn đi cùng tôi đã bật khóc trước khi vào đây vì sợ.

Tim tôi cũng đập mạnh, tôi cũng hơi lo lắng không biết mình có giữ được bình tĩnh không. Đi qua một vòng tôi đã khóc không phải vì sợ hãi mà thương cho những bệnh nhân phong. Có người đang nằm co ro trong phòng bị khóa chặt cửa, có người tay chân bị xích chặt lại miệng cứ hát, hò lung tung.

Giờ trưa có người tự ăn, có người không ăn được cần người giúp. Tôi xin phép bác sĩ cho tôi đút bánh xèo cho một bệnh nhân phong bị tâm thần, cả chân và tay bị cụt. Buổi trưa hôm đó tôi không ăn được nhiều cơm so với ngày thường dù làm việc cực nhọc và đói rã ruột. Tôi cảm thấy vui vì mình đã làm được điều không tưởng: đút đồ ăn cho bệnh nhân phong bị tâm thần, một chuyện hi hữu tôi chưa bao giờ làm. Tôi vui vì mang đến cho bệnh nhân phong một bữa trưa có hương vị lạ so với các món ăn thường ngày họ ăn.

Tôi vui khi được tâm sự với họ, đồng cảm với họ và hơn hết tôi cùng sinh viên trong đoàn tổ chức trò chơi cho những đứa trẻ là con những bệnh nhân. Tụi nhỏ vô tư nắm chặt tay tôi, chúng khen tôi đẹp, chúng thắc mắc sao tôi sao giống ca sĩ quá! Tôi đến nghĩa trang an táng những bệnh nhân phong, những ngôi mộ cỏ mọc um tùm chưa ai đến thăm, tôi tự tay thắp cho các ngôi mộ từng cây nhang. Để rồi kết thúc một ngày tôi cùng đoàn quay về thành phố, trên xe mỗi người có suy nghĩ riêng.

Tôi ngồi băng ghế sau và bật khóc. Tôi thương họ vừa thiếu thốn tình cảm, lại phải đối mặt với căn bệnh hiểm nghèo khiến họ mất đi bàn tay, bàn chân không thể tự sinh hoạt kèm theo triệu chứng tâm thần. Tôi chứng kiến cảnh một nạn nhân phong không chịu ăn quơ tô bánh xèo đổ, bị người phục vụ đánh thảm thương. Một bữa ăn của họ một ngày chỉ vọn vẹn 8.000 đồng, chưa bằng một tô phở tại khu vực tôi đang ở.

Một ngày họ chỉ ăn hai bữa chính là buổi sáng lúc 10 giờ và buổi chiều lúc 3 giờ, còn buổi tối nhịn đói hoặc ăn mì gói do các nhà hảo tâm mang đến tặng. Tôi đã nghe bác sĩ tại đây chia sẻ "Họ lên cơn đến mức đầu đập vào tường, tường bị tróc vôi nhưng đầu họ không hề bị thương gì hết!".

Tôi có cơ hội đi từ thiện ở nhiều nơi, cứ mỗi nơi tôi đến là những đối tượng khác nhau. Đến đó tôi cảm nhận được hết khó khăn, trở ngại mà nhiều mảnh đời đang gặp phải. Có đi mới cảm nhận được hết muôn mặt của cuộc sống, và tôi tự nhủ phải sống sao có ích cho xã hội. Bởi sống trên đời đâu chỉ cho riêng mình.

Sưu tầm

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]